So sánh Laptop Asus Vivobook 16 X1605VA vs Lenovo V14 G4: Lựa chọn nào phù hợp với bạn?
Trong bối cảnh công nghệ phát triển không ngừng, việc lựa chọn một chiếc laptop phù hợp với nhu cầu cá nhân ngày càng trở nên quan trọng. Dù là học sinh, sinh viên hay nhân viên văn phòng, một chiếc máy tính xách tay đáng tin cậy sẽ là công cụ đắc lực hỗ trợ công việc và học tập. Hôm nay, chúng ta sẽ cùng đi sâu vào phân tích hai ứng cử viên sáng giá trong phân khúc laptop phổ thông: Asus Vivobook 16 X1605VA và Lenovo V14 G4.
Cả hai mẫu laptop này đều hướng đến đối tượng người dùng cần một thiết bị có hiệu năng đủ mạnh cho các tác vụ hàng ngày, thiết kế di động và các tính năng tiện ích. Tuy nhiên, mỗi sản phẩm lại mang đến những điểm mạnh và đặc trưng riêng biệt. Bài viết này sẽ tập trung vào việc so sánh chi tiết các khía cạnh từ hiệu năng, màn hình, thiết kế cho đến các tính năng phụ trợ, nhằm giúp bạn có cái nhìn tổng quan và đưa ra quyết định sáng suốt nhất.
Chúng ta sẽ lần lượt đánh giá từng khía cạnh để xem Asus Vivobook 16 X1605VA và Lenovo V14 G4 khác nhau ở điểm nào, tương đồng ra sao, và quan trọng nhất là sản phẩm nào sẽ là lựa chọn tối ưu cho nhu cầu cụ thể của bạn.
So sánh tổng quan
Nhìn chung, cả Asus Vivobook 16 X1605VA và Lenovo V14 G4 đều là những chiếc laptop đáng cân nhắc cho công việc văn phòng và học tập. Asus Vivobook 16 X1605VA nổi bật với màn hình 16 inch lớn hơn, mang lại không gian hiển thị rộng rãi, cùng với bộ vi xử lý Intel Core i7 thế hệ mới nhất cho hiệu năng mạnh mẽ. Chiếc máy này sẽ là lựa chọn tốt cho những ai ưu tiên trải nghiệm đa nhiệm mượt mà và làm việc trên các ứng dụng đòi hỏi nhiều tài nguyên hơn một chút.
Ngược lại, Lenovo V14 G4 lại gây ấn tượng với trọng lượng nhẹ hơn đáng kể, chỉ 1.43 kg, biến nó thành một người bạn đồng hành cực kỳ cơ động. Dù có màn hình nhỏ hơn 14 inch, máy vẫn trang bị cấu hình mạnh mẽ với chip Intel Core i7, RAM 16GB và SSD tốc độ cao, đáp ứng tốt các nhu cầu cơ bản. Chiếc laptop này sẽ phù hợp với những người thường xuyên di chuyển, ưu tiên sự gọn nhẹ mà không muốn hy sinh hiệu năng.
So sánh chi tiết theo từng tiêu chí
Hiệu năng xử lý
Về hiệu năng, cả hai mẫu laptop đều được trang bị bộ vi xử lý Intel Core i7 thuộc thế hệ thứ 13, mang lại sức mạnh đáng kể cho các tác vụ hàng ngày. Asus Vivobook 16 X1605VA sử dụng chip Intel Core i7-13620H, một bộ xử lý có 10 nhân và 16 luồng, với tốc độ Turbo Boost lên đến 4.9 GHz. Theo thông số, đây là một CPU mạnh mẽ, có khả năng xử lý tốt các ứng dụng văn phòng, lập trình và thậm chí là chỉnh sửa ảnh cơ bản.
Trong khi đó, Lenovo V14 G4 lại trang bị chip Intel Core i7-1355U, cũng có 10 nhân nhưng chỉ 12 luồng và tốc độ Turbo Boost có thể đạt tới 5.00 GHz. Mặc dù có số luồng ít hơn, chip dòng U thường có ưu thế về tiết kiệm năng lượng. Cả hai máy đều đi kèm với 16GB RAM DDR4 3200MHz, đảm bảo khả năng đa nhiệm mượt mà, cho phép mở nhiều ứng dụng cùng lúc hoặc chuyển đổi qua lại giữa các tab trình duyệt mà không gặp tình trạng giật lag.
Kết luận: Cả hai đều mang lại hiệu năng mạnh mẽ cho công việc văn phòng và học tập. Asus Vivobook 16 X1605VA với chip i7-13620H có thể nhỉnh hơn một chút về khả năng xử lý đa luồng nhờ số luồng cao hơn. Tuy nhiên, với các tác vụ thông thường, sự khác biệt có thể không quá rõ rệt. Người dùng ưu tiên hiệu năng mạnh mẽ cho các tác vụ nặng hơn một chút có thể nghiêng về Asus, trong khi Lenovo V14 G4 vẫn đáp ứng rất tốt nhu cầu chung.

Màn hình hiển thị
Sự khác biệt rõ rệt nhất nằm ở kích thước màn hình. Asus Vivobook 16 X1605VA sở hữu màn hình 16 inch với độ phân giải WUXGA (1920 x 1200 pixel). Tỷ lệ màn hình 16:10 này mang lại không gian hiển thị dọc nhiều hơn so với tỷ lệ 16:9 truyền thống, rất hữu ích khi làm việc với văn bản, bảng tính hoặc duyệt web. Tấm nền IPS cho góc nhìn rộng và màu sắc chính xác, cùng với độ sáng 300 nits và công nghệ chống chói Anti Glare giúp bảo vệ mắt và làm việc thoải mái hơn trong nhiều điều kiện ánh sáng. Tần số quét 60Hz là tiêu chuẩn cho các tác vụ thông thường.
Lenovo V14 G4 lại có màn hình 14 inch với độ phân giải Full HD (1920 x 1080 pixel). Tấm nền IPS cũng được sử dụng, đảm bảo góc nhìn tốt. Độ sáng 300 nits và công nghệ chống chói Anti Glare tương tự như Asus, mang lại trải nghiệm xem dễ chịu. Tuy nhiên, độ phủ màu 45% NTSC của Lenovo V14 G4 cho thấy khả năng hiển thị màu sắc chỉ dừng ở mức cơ bản, phù hợp cho công việc văn phòng và giải trí nhẹ nhàng, nhưng có thể chưa đủ cho các tác vụ đòi hỏi độ chính xác màu sắc cao như thiết kế đồ họa. Tần số quét cũng là 60Hz.
Kết luận: Nếu bạn ưu tiên không gian hiển thị rộng rãi cho công việc và giải trí, Asus Vivobook 16 X1605VA với màn hình 16 inch và tỷ lệ 16:10 sẽ là lựa chọn vượt trội. Đối với những người cần sự cân bằng giữa kích thước và chất lượng hiển thị cơ bản, Lenovo V14 G4 với màn hình 14 inch Full HD vẫn đáp ứng tốt. Tuy nhiên, cần lưu ý về độ phủ màu hạn chế của Lenovo cho các tác vụ sáng tạo.
Thiết kế và tính di động
Về thiết kế, cả hai đều hướng đến sự bền bỉ và tính di động. Asus Vivobook 16 X1605VA có trọng lượng 1.88 kg và độ dày 19.9 mm. Mặc dù vỏ máy được làm từ nhựa, nhưng hoàn thiện tỉ mỉ và chắc chắn, thậm chí đạt tiêu chuẩn độ bền quân đội MIL STD 810H, mang lại sự an tâm khi sử dụng. Bản lề mở 180 độ là một điểm cộng, giúp chia sẻ thông tin hoặc làm việc ở nhiều tư thế khác nhau. Máy cũng có tính năng khóa camera vật lý tăng cường bảo mật.
Lenovo V14 G4 lại có lợi thế rõ rệt về tính di động với trọng lượng chỉ 1.43 kg và kích thước ba vòng Dài 324.2 mm – Rộng 215.2 mm – Dày 19.9 mm. Trọng lượng nhẹ hơn đáng kể giúp việc mang máy theo bên mình trở nên dễ dàng hơn rất nhiều. Thiết kế của Lenovo cũng bền bỉ với bản lề mở 180 độ tương tự, hỗ trợ tốt cho việc chia sẻ màn hình. Máy cũng được trang bị tính năng bảo mật TPM 2.0 và công tắc khóa camera.
Kết luận: Nếu ưu tiên sự gọn nhẹ và dễ dàng mang theo, Lenovo V14 G4 là lựa chọn hàng đầu với trọng lượng chỉ 1.43 kg. Tuy nhiên, Asus Vivobook 16 X1605VA lại có ưu thế về độ bền chuẩn quân đội, mang lại cảm giác chắc chắn hơn và yên tâm hơn khi sử dụng trong thời gian dài hoặc trong các môi trường làm việc khắc nghiệt hơn. Cả hai đều có bản lề 180 độ tiện lợi.
Lưu trữ và nâng cấp
Cả hai mẫu laptop đều được trang bị ổ cứng SSD NVMe PCIe dung lượng 512GB, mang lại tốc độ khởi động máy, tải ứng dụng và truy xuất dữ liệu cực nhanh. Asus Vivobook 16 X1605VA có 16GB RAM DDR4 3200MHz (8GB onboard + 1 khe 8GB), cho phép nâng cấp thêm RAM nếu cần.
Lenovo V14 G4 cũng có 16GB RAM DDR4 3200MHz (8GB onboard + 1 khe 8GB) và ổ cứng 512GB SSD NVMe M.2 PCIe Gen 4.0. Điểm cộng lớn của Lenovo là máy hỗ trợ khe cắm HDD SATA 2.5 inch mở rộng, cho phép nâng cấp tối đa lên 1TB dung lượng lưu trữ, mang lại sự linh hoạt hơn cho những người có nhu cầu lưu trữ lớn.
Kết luận: Về tốc độ truy xuất dữ liệu cơ bản, cả hai đều tương đương nhờ SSD NVMe. Tuy nhiên, Lenovo V14 G4 có lợi thế hơn về khả năng nâng cấp dung lượng lưu trữ nhờ hỗ trợ thêm khe cắm HDD SATA, phù hợp cho người dùng có nhu cầu lưu trữ nhiều dữ liệu.
Kết nối và ngoại vi
Asus Vivobook 16 X1605VA được trang bị đầy đủ các cổng kết nối thông dụng như USB 3.2, HDMI, USB Type-C và jack tai nghe 3.5 mm. Kết nối không dây bao gồm Wi-Fi 6E và Bluetooth 5.3, mang lại tốc độ và sự ổn định cao cho việc truy cập internet và kết nối các thiết bị ngoại vi.
Lenovo V14 G4 cũng không kém cạnh với các cổng kết nối cần thiết, bao gồm USB 2.0, USB Type-C (hỗ trợ truyền dữ liệu, Power Delivery 3.0 và DisplayPort 1.2), USB 3.2, HDMI, cổng Headphone/microphone combo và LAN (RJ45). Khả năng hỗ trợ Power Delivery 3.0 và DisplayPort 1.2 qua cổng USB-C là một điểm cộng, cho phép sạc nhanh và xuất hình ảnh ra màn hình ngoài dễ dàng hơn. Kết nối không dây là Wi-Fi 802.11 a/b/g/n/ac và Bluetooth 5.1.
Kết luận: Cả hai đều cung cấp các tùy chọn kết nối đa dạng. Lenovo V14 G4 có lợi thế hơn một chút nhờ cổng USB Type-C hỗ trợ Power Delivery và DisplayPort, mang lại sự linh hoạt cao hơn trong việc sạc và xuất hình. Tuy nhiên, Wi-Fi 6E trên Asus Vivobook mang lại công nghệ kết nối không dây mới nhất.
Âm thanh và Webcam
Asus Vivobook 16 X1605VA được trang bị công nghệ âm thanh SonicMaster audio, hứa hẹn mang đến chất lượng âm thanh rõ ràng và chi tiết, phù hợp cho nghe nhạc, xem phim và họp trực tuyến.
Lenovo V14 G4 sử dụng công nghệ âm thanh Dolby Audio, cũng mang đến trải nghiệm âm thanh sống động. Về webcam, cả hai đều có webcam, tuy nhiên thông số chi tiết không được cung cấp rõ ràng. Asus Vivobook 16 X1605VA có tính năng khóa camera vật lý, một điểm cộng về bảo mật. Lenovo V14 G4 cũng có công tắc khóa camera.
Kết luận: Cả hai đều có những công nghệ âm thanh riêng để nâng cao trải nghiệm nghe nhìn. Tính năng khóa camera vật lý trên cả hai sản phẩm đều là điểm cộng về bảo mật quyền riêng tư.
Pin và Nguồn
Asus Vivobook 16 X1605VA sử dụng pin 3-cell 42 Wh. Thông số này cho thấy thời lượng pin đủ cho các tác vụ cơ bản trong một ngày làm việc.
Lenovo V14 G4 có pin 38Wh. Mặc dù dung lượng pin có vẻ nhỏ hơn, nhưng với chip xử lý dòng U thường tiết kiệm năng lượng hơn, thời lượng pin thực tế có thể tương đương hoặc nhỉnh hơn tùy thuộc vào cách sử dụng.
Kết luận: Cả hai đều cung cấp thời lượng pin đủ dùng cho các tác vụ cơ bản. Thông số dung lượng pin không chênh lệch quá nhiều, nên thời gian sử dụng thực tế sẽ phụ thuộc nhiều vào cách người dùng sử dụng máy và các tác vụ đang chạy.
Phần mềm và Hệ điều hành
Asus Vivobook 16 X1605VA được cài đặt sẵn Windows 11 Home SL và đi kèm với bộ phần mềm Office Home & Student 2024 vĩnh viễn cùng Microsoft 365 Basic. Điều này có nghĩa là người dùng có thể bắt đầu làm việc và học tập ngay lập tức mà không cần cài đặt thêm.
Lenovo V14 G4 cũng được cài đặt sẵn hệ điều hành Windows 11 Home SL, mang đến giao diện hiện đại và nhiều tính năng mới. Tuy nhiên, không có thông tin về việc đi kèm bộ phần mềm Office.
Kết luận: Lợi thế rõ rệt thuộc về Asus Vivobook 16 X1605VA khi máy được tặng kèm bộ phần mềm Office bản quyền, giúp người dùng tiết kiệm chi phí và sẵn sàng sử dụng ngay.
Bảng so sánh nhanh
| Tiêu chí | Laptop Asus Vivobook 16 X1605VA (X1605VA-MB1875WS) | Laptop Lenovo V14 G4 (83A00012VN) |
|---|---|---|
| CPU | Intel Core i7-13620H | Intel Core i7-1355U |
| RAM | 16GB DDR4 3200MHz | 16GB DDR4 3200MHz |
| Ổ cứng | 512GB SSD NVMe PCIe | 512GB SSD NVMe M.2 PCIe Gen 4.0 |
| Kích thước màn hình | 16 inch | 14 inch |
| Độ phân giải màn hình | 1920 x 1200 (WUXGA) | 1920 x 1080 (Full HD) |
| Tấm nền màn hình | IPS | IPS |
| Độ sáng màn hình | 300 nits | 300 nits |
| Độ phủ màu | Không rõ | 45% NTSC |
| Trọng lượng | 1.88 kg | 1.43 kg |
| Độ dày | 19.9 mm | 19.9 mm |
| Pin | 42 Wh | 38 Wh |
| Hệ điều hành | Windows 11 Home SL | Windows 11 Home SL |
| Phần mềm đi kèm | Office Home & Student 2024, Microsoft 365 Basic | Không rõ |
| Độ bền | MIL STD 810H | Tiêu chuẩn văn phòng |
| Khả năng nâng cấp | RAM | RAM, HDD SATA 2.5 inch |
| Cổng USB-C | Có (USB Type-C) | Có (hỗ trợ PD 3.0, DP 1.2) |
Kết luận & gợi ý lựa chọn
Sau khi đi sâu vào phân tích, có thể thấy cả Asus Vivobook 16 X1605VA và Lenovo V14 G4 đều là những lựa chọn tốt cho người dùng văn phòng và học sinh, sinh viên. Tuy nhiên, mỗi chiếc lại phù hợp với những nhu cầu và ưu tiên khác nhau.
Chọn Asus Vivobook 16 X1605VA nếu bạn:
- Ưu tiên màn hình lớn: Màn hình 16 inch với tỷ lệ 16:10 mang lại không gian làm việc và giải trí rộng rãi, thoải mái hơn, đặc biệt khi làm việc với nhiều cửa sổ hoặc văn bản.
- Cần hiệu năng xử lý mạnh mẽ cho đa nhiệm: Chip Intel Core i7-13620H với nhiều luồng hơn có thể xử lý tốt hơn các tác vụ nặng và đa nhiệm phức tạp.
- Muốn có sẵn bộ phần mềm Office bản quyền: Việc được tặng kèm Office Home & Student 2024 và Microsoft 365 Basic giúp bạn tiết kiệm chi phí và sẵn sàng làm việc ngay.
- Quan tâm đến độ bền chuẩn quân đội: Chứng nhận MIL STD 810H mang lại sự yên tâm về độ bền bỉ của thiết bị.
Chọn Lenovo V14 G4 nếu bạn:
- Ưu tiên sự gọn nhẹ và tính di động: Với trọng lượng chỉ 1.43 kg, đây là lựa chọn lý tưởng cho những người thường xuyên di chuyển, mang máy theo bên mình.
- Cần khả năng nâng cấp dung lượng lưu trữ linh hoạt: Khả năng lắp thêm HDD SATA 2.5 inch cho phép bạn mở rộng không gian lưu trữ dễ dàng.
- Muốn tận dụng cổng USB-C đa năng: Cổng USB-C hỗ trợ Power Delivery và DisplayPort mang lại sự tiện lợi trong việc sạc và xuất hình.
- Chỉ cần hiệu năng đủ dùng cho các tác vụ cơ bản: Chip i7-1355U vẫn đáp ứng tốt các nhu cầu văn phòng, học tập và giải trí nhẹ nhàng.
Cuối cùng, quyết định mua sắm nên dựa trên sự cân nhắc kỹ lưỡng nhu cầu thực tế của bạn. Hãy xem xét bạn sẽ sử dụng máy cho mục đích gì nhiều nhất, tần suất di chuyển ra sao, và những tính năng nào là quan trọng nhất đối với bạn. Cả hai đều là những chiếc laptop tốt trong phân khúc của mình, và lựa chọn đúng sẽ giúp bạn có được trải nghiệm làm việc và học tập hiệu quả nhất.